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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS – MAENDELEO YA VIJANA 

 

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 

KUHUSU UZINDUZI WA MBIO ZA MWENGE WA UHURU MWAKA, 
2026 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Awali ya yote, ninamshukuru Mwenyezi Mungu Mwingi wa rehema kwa 

kutujalia uzima, afya njema na kutukutanisha hapa leo. Aidha, 

napenda kuchukua fursa hii kuwakaribisha na kuwashukuru kwa 

kuitikia wito wa kuhudhuria mkutano huu muhimu wa vyombo vya 

habari. Kupitia mkutano huu, napenda kuwataarifu wananchi wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania juu ya maandalizi ya uzinduzi wa 

Mbio za Mwenge wa Uhuru 2026 yaliyofikiwa na dhima ya Mbio za 

Mwenge wa Uhuru mwaka huu kwa ujumla. 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Mbio za Mwenge wa Uhuru mwaka 2026 zitazinduliwa rasmi tarehe 02 

Aprili 2026 kuanzia saa 1.00 asubuhi katika uwanja wa Mpira wa Miguu 

wa Gombani, uliopo katika Wilaya ya Chake chake Kusini Pemba.  
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Mgeni Rasmi katika tukio hili atakuwa ni Mheshimiwa Dkt. Hussein Ali 

Mwinyi, Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi. 

Maandalizi yote kwa ajili ya sherehe za uzinduzi wa Mbio za Mwenge 

wa Uhuru yameshakamilika na vijana shupavu walioteuliwa kwa ajili 

ya kukimbiza Mwenge wa Uhuru nchini wapo tayari kwa kazi hii ya 

kizalendo ya siku 195. 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Mwenge wa Uhuru ni Tunu ya Taifa tuliyoachiwa na waasisi wa Taifa 

letu ambayo falsafa yake ndiyo inayobeba misingi ya uhai wa Taifa la 

Tanzania. Tangu kuanzishwa kwake hadi leo, Mwenge wa Uhuru  

umeendelea kuhamasisha wananchi kuishi kwa kuzingatia misingi ya 

amani, umoja wa kitaifa, haki, usawa, uwajibikaji kwa jamii na 

uchapaji kazi kwa maendeleo ya Taifa. 

Falsafa ya Mwenge wa Uhuru iliasisiwa  na Mwalimu Julius Kambarage 

Nyerere Mwaka 1961 na kuungwa mkono na muasisi wa Taifa la 

Zanzibar Sheikh Abeidi Aman Karume pale aliposisitiza juu ya  

wananchi  kumiliki njia kuu za uchumi,  uimarishaji wa huduma za 

kijamii, umiliki wa ardhi na ushiriki wa wananchi katika shughuli za 

maendeleo. Aidha, tarehe 26 Juni, 1964  Mbio za Mwenge wa Uhuru 

zilianza rasmi nchini kwa misingi ile ile iliyojipambanua katika falsafa 

yake,  ajenda kuu ikiwa kulinda uhuru, kulinda mapinduzi matukufu 

ya zanzibar,kulinda Muungano wetu, kujenga Taifa huku  nuru ya 

Mwenge wa Uhuru ikiendelea kuiangaza Afrika na dunia juu ya 
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ukombozi wa mtu mweusi na binadamu wote popote pale duniani  

dhidi ya unyonyaji, ukatili na ubaguzi 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Kila Mwenge wa Uhuru unapokimbizwa  huambatana na ujumbe 

maalumu kwa wananchi ambao hutoa  dira  na mwelekeo wa Taifa 

kwa wakati huo. Kwa mwaka 2026, ujumbe mkuu wa Mbio za Mwenge 

wa Uhuru umejielekeza katika kuhamasisha amani, umoja na 

mshikamano wa kitaifa chini ya Kauli Mbiu inayosema:- “Tanzania ni 

Yetu Sote, Tushikamane kwa Pamoja Kuleta Maendeleo.” 

Kauli mbiu hii inalenga kuwakumbusha wananchi juu ya umuhimu wa 

amani katika ujenzi wa Taifa na kuwataka Watanzania  kuendelea 

kulinda amani ya nchi yetu, kudumisha umoja wetu na kuimarisha 

mshikamano miongoni mwa Watanzania. 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Kupitia Mbio za Mwenge wa Uhuru mwaka 2026, wananchi wa 

Tanzania wataendelea kuelimishwa na kuhamasishwa kuendeleza 

mapambano dhidhi ya VVU/UKIMWI, Rushwa, Dawa za Kulevya, 

Malaria na uzingatiaji wa Lishe bora kwa afya imara. 

Aidha, katika kuwapa vijana wetu fursa ya kusikilizwa na kushiriki 

kikamilifu katika shughuli za maendeleo ya Taifa, Serikali kupitia Mbio 

za Mwenge wa Uhuru  itaendelea kuimarisha ushiriki wa vijana katika 
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shughuli za maendeleo ya Taifa kupitia majukwaa ya Vijana (Youth 

platforms) katika ngazi za Halmashauri nchini. 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Majukwaa haya ya vijana katika ngazi ya Halmashauri  na Mikoa 

ninayoyazindua yatawawezesha vijana kushiriki kikamilifu katika 

maamuzi ya maendeleo ya jamii zao, kupata taarifa kuhusu fursa za 

ajira na uwezeshaji na kwa kushirikiana na wataalamu waliopo katika 

maeneo yao watajengewa uwezo wa kijasiriamali, ubunifu na mitaji. 

Majukwaa haya pia ni fursa ya kujenga misingi ya umoja na uzalendo 

kwa vijana lakini pia ni kielelezo cha utawala unaowajibika kwa watu 

wake. Hivyo, napenda kutumia fursa hii kuwahimiza viongozi wa 

Mikoa na Halmashauri zote nchini kuhakikisha majukwaa haya ya 

vijana yanaanzishwa na kuendeshwa kwa ufanisi ili yawe chachu ya 

maendeleo katika maeneo yao na Mwenge wa Uhuru pamoja na 

majukumu mengine utatumika kuzindua rasmi majukwaa haya kila 

Halmashauri kwa utaratibu uliotolewa katika Vigezo vya Mbio za 

Mwenge wa Uhuru kwa mwaka 2026. 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Baada ya uzinduzi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru tarehe 02 Aprili, 2026 

Mkoani Kusini Pemba, Mwenge wa Uhuru utakimbizwa katika Mikoa 

yote 31 ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Halmashauri zote 

195 na zitafikia kilele chake tarehe 14 Oktoba, 2026 Mkoani Rukwa. 

Kwa kipindi hiki cha siku 195, Mwenge wa Uhuru utapita katika 
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maeneo mbalimbali ya nchi yetu ukihimiza amani, upendo na 

mshikamano wa kitaifa kwa watanzania. Aidha, utafanya kazi ya 

Kutembelea, kukagua, kufungua na kuzindua  miradi mbalimbali ya 

maendeleo nchini kote. Kazi hii itakwenda sambamba na kuhamasisha 

wananchi kushiriki kwenye shughuli za maendeleo ya kijamii na 

kiuchumi na kuendelea kupambana na adui rushwa na ubadhirifu wa 

mali za umma. 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Ninaomba kutumia fursa hii kuwaalika wananchi Kusini Pemba, 

Kaskazini Pemba, Zanzibar na Watanzania wote kujitokeza kwa wingi 

kushiriki kwenye uzinduzi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru 2026 

utakaofanyika tarehe 02 Aprili 2026 katika Uwanja wa Gombani 

kuanzia saa 1.00 asubuhi na kwa pamoja tushuhudie  Mheshimiwa 

Dkt.Hussein Ali Mwinyi, Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 

Mapinduzi akiwasha na kuukakabidhi Mwenge wa Uhuru kwa vijana 

wetu shupavu walioandaliwa kuukimbiza katika  Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania. Nimalizie kwa kusema “Tanzania ni Yetu Sote, 

Tushikamane kwa Pamoja Kuleta Maendeleo.” 

Mwenge wa Uhuru Oyeee...... 

 Ahsanteni kwa kunisikilza 

 
DKT. JOEL ARTHUR NANAUKA (MB) 

WAZIRI WA NCHI 
OFISI YA RAIS – MAENDELEO YA VIJANA 
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Machi, 2026 

 

 


